Đốt một mẫu than (chứa tạp chất không cháy) có khối lượng 0,6 kg trong oxi dư thu được 1,06 m$^{3}$ (đktc) khí cacbonic. Thành phần phần trăm khối lượng cacbon trong mẫu than trên là
A. 94,64.
B. 64,94.
C. 49,64.
D. 46,94.
Hướng dẫn
Đáp án: A
Đổi 0,6 kg = 600 gam.
Đồi 1,06 m$^{3}$ = 1060 lít → V$_{khí}$ = 1060 : 22,4 = 47,32 mol.