Đốt cháy một lượng photpho (có khối lượng lớn hơn 2,48 gam) bằng oxi dư, lấy sản phẩm cho vào 75 gam dung dịch NaOH 8% rồi làm khô thu được m gam chất rắn khan X trong đó có 8,52 gam Na$_{2}$HPO$_{4}$. Giá trị của m là
A. 13,1.
B. 12,12.
C. 14,2.
D. 15,6.
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Lời giải chi tiết:
– Theo đề ta có:
m$_{NaOH}$ = 75.8% = 6 gam ⇒ n$_{NaOH}$ = 0,15 mol
n$_{Na2HPO4 }$= 8,52 : 142 = 0,06 mol
m$_{P}$ > 2,48 gam ⇒ n$_{P}$ > 0,08 mol
– Đặt muối còn lại là Na$_{n}$H$_{3-n}$PO$_{4}$ (muối còn lại có thể là NaH$_{2}$PO$_{4}$ hoặc Na$_{3}$PO$_{4}$)
⇒ \(\frac{{{n_{Na}}}}{{{n_P}}} = \frac{n}{{3 – n}} = \frac{{0,15}}{{{n_P}}} < \frac{{0,15}}{{0,08}} = 1,875\) ⇒ n = 1
B. ảo toàn nguyên tố Na: n$_{NaH2PO4}$ = n$_{NaOH}$ – 2n$_{Na2HPO4 }$= 0,15 – 2.0,06 = 0,03 mol
⇒ m = m$_{Na2HPO4}$ + m$_{NaH2PO4}$ = 8,52 + 120.0,03 = 12,12 gam
Đáp án B