Đốt cháy hoàn toàn một hỗn hợp X: axit axetic, andehit fomic, glucozo và fructozo cần 3,36 lít O$_{2}$(đktc). Hấp thụ sản phẩm cháy vào dung dịch Ca(OH)$_{2}$ dư. Khối lượng dung dịch Ca(OH)$_{2}$ thay đổi như thế nào?
A. Tăng 9,3 gam.
B. Tăng 6,6 gam.
C. Giảm 5,7 gam.
D. Giảm 12,3 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Hỗn hợp X gồm: C$_{2}$H$_{4}$O$_{2}$; CH$_{2}$O; C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$; C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ → tất cả các chất này có công thức chung là (CH$_{2}$O)$_{n}$
PTHH: (CH$_{2}$O)$_{n}$ + nO$_{2}$ → nCO$_{2}$ + nH$_{2}$O
→ n$_{CO2 }$ = n$_{H2O}$ = 0,15 (mol)
Khi cho sp cháy vào dd Ca(OH)$_{2}$ dư có phản ứng
CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → CaCO$_{3}$↓ + H$_{2}$O
0,15 → 0,15 (mol)
Xét: ∆m = m$_{CO2}$ + m$_{H2O}$ – m$_{CaCO3}$ = ?
∆m > 0 thì khối lượng dd tăng; ∆m < 0 thì khối lượng dung dịch giảm
Lời giải chi tiết:
Hỗn hợp X gồm: C$_{2}$H$_{4}$O$_{2}$; CH$_{2}$O; C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$; C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ → tất cả các chất này có công thức chung là (CH$_{2}$O)$_{n}$
n$_{O2(đktc)}$ = 3,36 : 22,4 = 0,15 (mol)
PTHH: (CH$_{2}$O)$_{n}$ + nO$_{2}$ → nCO$_{2}$ + nH$_{2}$O
0,15 → 0,15 0,15 (mol)
→ n$_{CO2 }$ = n$_{H2O}$ = 0,15 (mol)
Khi cho sp cháy vào dd Ca(OH)$_{2}$ dư có phản ứng
CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → CaCO$_{3}$↓ + H$_{2}$O
0,15 → 0,15 (mol)
Xét: ∆m = m$_{CO2}$ + m$_{H2O}$ – m$_{CaCO3}$ = 0,15.44 + 0,15.18 – 0,15.100 = -5,7
Vậy khối lượng dung dịch Ca(OH)$_{2}$ giảm 5,7 g
Đáp án C