Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 32 gam khí metan (CH$_{4}$) cần V lít khí oxi (đktc), thu được khí CO$_{2}$ và H$_{2}$O. Giá trị của V là

Đốt cháy hoàn toàn 32 gam khí metan (CH$_{4}$) cần V lít khí oxi (đktc), thu được khí CO$_{2}$ và H$_{2}$O. Giá trị của V là

A. 22,4 lít.

B. 89,6 lít.

C. 44,8 lít.

D. 67,2 lít.

Hướng dẫn

Số mol khí CH$_{4}$ là: n$_{CH4}$= =2 mol

PTHH: CH$_{4}$ + 2O$_{2}$ CO$_{2}$ + 2H$_{2}$O

Tỉ lệ PT: 1mol 2mol

Phản ứng: 2mol → 4mol

=> thể tích khí oxi cần dùng là: VO2=22,4.n=22,4.4=89,6 lít

Đáp án cần chọn là: B