Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol một chất béo X thu được CO$_{2}$ và H$_{2}$O hơn kém nhau 0,6 mol. Thể tích dung dịch Br$_{2}$ 0,5M tối đa để phản ứng hết với 0,03 mol chất béo X là

Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol một chất béo X thu được CO$_{2}$ và H$_{2}$O hơn kém nhau 0,6 mol. Thể tích dung dịch Br$_{2}$ 0,5M tối đa để phản ứng hết với 0,03 mol chất béo X là

A. 120 ml.

B. 240 ml.

C. 360 ml.

D. 160 ml.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

Đốt cháy hợp chất hữu cơ X : C$_{x}$H$_{y}$O$_{z}$ có độ bất bão hòa k ta có:

\({n_X} = \frac{{{n_{C{O_2}}} – {n_{{H_2}O}}}}{{k – 1}}\)

Theo dữ kiện đề bài ⇒ k = ?

n$_{Br2}$ = n$_{liên kết pi}$ mach ngoài

Lời giải chi tiết:

Gọi công thức của chất béo là: (RCOO)$_{3}$C$_{3}$H$_{5}$: 0,1 (mol)

Gọi k là số liên kết pi có trong chất béo

Áp dụng công thức ta có:

\(\begin{gathered}

{n_X} = \frac{{{n_{C{O_2}}} – {n_{{H_2}O}}}}{{k – 1}} \hfill \\

\Rightarrow 0,1 = \frac{{0,6}}{{k – 1}} \hfill \\

\Rightarrow k = 7 \hfill \\

\end{gathered} \)

Vì X là chất béo (là este của glixerol và các axit béo) ⇒ có 3 liên kết pi trong 3 nhóm –COO trong phân tử.

⇒ còn 4 liên kết pi ngoài mạch C

⇒ 1 mol X có thể công tối đa với 4 mol C

⇒ 0,03 mol chất béo X có thể cộng tối đa với 0,03.4 = 0,12 (mol) Br$_{2}$

⇒ V$_{Br2}$ = n$_{Br2}$: C$_{M}$ = 0,12 : 0,5 = 0,24 (lít) = 240 (ml)

Đáp án B