Để thu được muối trung hòa, cần bao nhiêu ml dung dịch NaOH 1M cho tác dụng với 50 ml dung dịch H$_{3}$PO$_{4}$ 0,5M
A. 35 ml.
B. 45 ml.
C. 25 ml.
D. 75 ml.
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
Tính theo PTHH: H$_{3}$PO$_{4}$ + 3NaOH → Na$_{3}$PO$_{4}$ + 3H$_{2}$O
Lời giải chi tiết:
n$_{H3PO4}$ = 0,05.0,5 = 0,025 mol
H$_{3}$PO$_{4}$ + 3NaOH → Na$_{3}$PO$_{4}$ + 3H$_{2}$O
0,025 → 0,075 mol
⇒ V $_{dd NaOH}$ = 0,075 : 1 = 0,075 lít = 75 ml
Đáp án D