A. ,Biết rằng 2,3 gam một kim loại R (có hoá trị I) tác dụng vừa đủ với 1,12 lít khí clo (ở đktc) theo sơ đồ phản ứng:
R + Cl2 RCl
Kim loại R là:
A. K
B. Li
C. Cu
D. Na
Hướng dẫn
Số mol Cl$_{2}$ cần dùng là: n$_{Cl2}$= = = 0,05 mol
PTHH: 2R + Cl$_{2}$2RCl
Tỉ lệ theo PT: 2mol 1mol 2 mol
?mol 0,05mol
Từ PTHH, ta có: n$_{R}$=2.n$_{Cl2}$=2.0,05=0,1 mol
=> Khối lượng mol nguyên tử của R là:
M$_{R}$= ==23g/mol
=> R là natri (Na)
Đáp án cần chọn là: D
B. , Biết rằng 2,3 gam một kim loại R (có hoá trị I) tác dụng vừa đủ với 1,12 lít khí clo (ở đktc) theo sơ đồ phản ứng: R + Cl$_{2}$ RCl
A. 5,85 gam.
B. 11,7 gam.
C. 7,02 gam.
D. 8,19 gam.
Cách 1:
PTHH: 2Na + Cl$_{2}$ 2NaCl
Theo pt: 2mol 1mol 2mol
0,05mol ?mol
Từ PTHH, ta có: n$_{NaCl}$=2n$_{Cl2}$=2.0,05=0,1 mol
=> khối lượng của sản phẩm là: m$_{NaCl}$ = n.M = 0,1.58,5 = 5,85 gam
Cách 2: Theo định luật bảo toàn khối lượng:
m$_{NaCl}$=m$_{Na}$+m$_{Cl2 }$= 2,3+0,05.71=5,85 gam
Đáp án cần chọn là: A