Tháng Hai 3, 2026

Từ đỉnh tháp cao 80m so với mặt đất, ném một vật nhỏ theo phương ngang với vận tốc ban đầu v$_{0}$ =30m/s . Bỏ qua lực cản không khí. Lấy g = 10m/s$^{2}$. a, tính thời gian chuyển động của vật đến khi chạm đất. b, xác định tầm bay xa của vật. Sử dụng công thức của chuyển động ném ngang a) Thời gian vật chạm đất là : \(t = \sqrt {\frac{{2h}}{g}} = \sqrt {\frac{{2.80}}{{10}}} = 4s\) b) Tầm bay xa là: L = v$_{0}$.t = 30.4 = 120 (m) ##categories: 11493## ##tags: Vật lý 10##

Từ đỉnh tháp cao 80m so với mặt đất, ném một vật nhỏ theo phương ngang với vận tốc ban đầu v$_{0}$ =30m/s . Bỏ qua lực cản không khí. Lấy g = 10m/s$^{2}$.

a, tính thời gian chuyển động của vật đến khi chạm đất.

b, xác định tầm bay xa của vật.

Sử dụng công thức của chuyển động ném ngang

a) Thời gian vật chạm đất là :

\(t = \sqrt {\frac{{2h}}{g}} = \sqrt {\frac{{2.80}}{{10}}} = 4s\)

b) Tầm bay xa là: L = v$_{0}$.t = 30.4 = 120 (m)