Trong một máy ép dùng chất lỏng, mỗi lần pít tông nhỏ đi xuống một đoạn h = 40cm thì pít tông lớn được nâng lên một đoạn H = 5cm. Khi tác dụng vào pít tông nhỏ một lực f = 500N thì lực nén vật lên pít tông lớn là:
A. 1000N
B. 4000N
C. 5000N
D. 10000N
Hướng dẫn
Đáp án: B
– Gọi s và S lần lượt là diện tích của pít tông nhỏ.
– Khi pittông nhỏ đi xuống một đoạn h thì phần thể tích chất lỏng từ bình nhỏ chuyển sang bình lớn là V$_{1}$ = sh và khi đó ở bình lớn nhận thêm một lượng chất lỏng có thể tích là V$_{2}$ = SH.
– Áp dụng công thức về máy ép dùng chất lỏng ta có: