Thể tích của một miếng sắt là 2dm$^{3}$. Lực đẩy tác dụng lên miếng sắt khi nhúng chìm trong nước sẽ nhận giá trị nào trong các giá trị sau:
A. F = 15N B. F = 20N C. F = 25N D. F = 10N
Hướng dẫn
Ta có: 2dm$^{3}$ = 0,002 m$^{3}$
Lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên miếng sắt khi miếng sắt được nhúng chìm trong nước là: F$_{nước}$ = d$_{nước}$.V$_{sắt}$ = 10000.0,002 = 20N
⇒ Đáp án B