Tác dụng một lực f = 300N lên pittông nhỏ của một máy ép dùng nước. Diện tích pit tông nhỏ là 25 cm$^{2}$, diện tích pittông lớn là 150 cm$^{2}$. Tính áp suất tác dụng lên pittông nhỏ và lực tác dụng lên pittông lớn.
Hướng dẫn
– Áp suất tác dụng lên pittông nhỏ:
– Theo nguyên lí Paxcan áp suất này được chất lỏng truyền nguyên vẹn đến pittông lớn, do đó áp suất tác dụng lên pít tông lớn là 120000 (N/m$^{2}$)
– Lực tác dụng lên pittông lớn là:
F = p.S = 120000. 0,015 = 1800 (N)
Đáp số : 120000 N/m$^{2}$; 1800N