Phải pha mấy lít nước sôi vào 19,5 lít nước nguội ở 15°C để được nước ấm có nhiệt độ là 35°C.
Hướng dẫn
– Gọi t là nhiệt độ cuối cùng của hỗn hợp nước.
– Nhiệt lượng tỏa ra của nước sôi: Q$_{stoa}$ = m$_{s}$.c$_{n}$.(t$_{s}$ – t)
– Nhiệt lượng thu vào của nước nguội: Q$_{ngthu}$ = m$_{ng}$.c$_{n}$.(t – t$_{ng}$)
– Theo phương trình cân bằng nhiệt: Q$_{stoa}$ = Q$_{ngthu}$
⇔ m$_{s}$.c$_{n}$.(t$_{s}$ – t) = m$_{ng}$.c$_{n}$.(t – t$_{ng}$)
⇔ m$_{s}$.(100 – 35) = 19,5.(35 – 15)
⇔ 65.m$_{s}$ = 390 ⇔ m$_{s}$ = 6 kg
Vậy lượng nước sôi cần phải pha là 6 kg = 6 lít