Người ta dùng một mặt phẳng nghiêng có chiều dài 5m để kéo một vật có khối lượng 300Kg với lực kéo 1200N . Biết hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là 80%. Tính chiều cao của mặt phẳng nghiêng?
Hướng dẫn
– Công của lực kéo vật:
A = F.l = 1200.5 = 6000(J)
– Công có ích là:
A1 = A.H = 6000.80% = 4800 (J) (1)
– Mặt khác ta lại có:
A1 = P.h = 10.m.h = 3000h (J) (2)
– Từ (1) và (2) suy ra: 3000h = 4800
⇒ h = 1,6 (m)
Đáp số: 1,6m