Tháng Hai 3, 2026

Người ta dùng một lò hồ quang điện để nấu chảy một khối kim loại nặng 30kg. Biết lò hồ quang mỗi phút cung cấp cho khối kim loại một nhiệt lượng là 400kJ. Đồ thị nhiệt theo thời gian của khối kim loại cho như hình vẽ.

Người ta dùng một lò hồ quang điện để nấu chảy một khối kim loại nặng 30kg. Biết lò hồ quang mỗi phút cung cấp cho khối kim loại một nhiệt lượng là 400kJ. Đồ thị nhiệt theo thời gian của khối kim loại cho như hình vẽ.

A. Nhiệt độ nóng chảy của kim loại là bao nhiêu?

B. Tính nhiệt dung riêng của kim loại?

Hướng dẫn

A. Từ phút thứ 50, khi khối kim loại đạt đến 1500°C dù lò vẫn cung cấp nhiệt lượng nhưng nhiệt độ của khối kim loại không tăng, vì thế nhiệt độ nóng chảy của khối kim loại là 1500°C

B. Nhiệt lượng cần để khối kim loại tăng từ 20°C lên đến 1500°C là:

   Q = 50.400 = 20000 (kJ)

   Q = mcΔt ⇒ c = Q: m : Δt

– Nhiệt dung riêng của kim loại này là:

   20000 : 30 : (1500 – 20) = 0,45 (kJ/kg.K)

Đáp số: 1500°C; 0,45 kJ/kg.K