Tháng Hai 4, 2026

Người ta thả một miếng nhôm khối lượng 0,5kg vào 500g nước. Miếng nhôm nguội đi từ 80°C xuống 20°C. Hỏi nước nhận được một nhiệt lượng bằng bao nhiêu và nóng lên thêm bao nhiêu độ? Cho biết nhiệt dung riêng của nhôm là 880J/kg.K; của nước là 4200J/Kg.K.

Người ta thả một miếng nhôm khối lượng 0,5kg vào 500g nước. Miếng nhôm nguội đi từ 80°C xuống 20°C. Hỏi nước nhận được một nhiệt lượng bằng bao nhiêu và nóng lên thêm bao nhiêu độ? Cho biết nhiệt dung riêng của nhôm là 880J/kg.K; của nước là 4200J/Kg.K.

Hướng dẫn

– Nhiệt lượng nhôm toả ra khi hạ nhiệt độ từ 80°C xuống 20°C là :

   Q$_{1}$ = m$_{1}$.c$_{1}$.Δt$_{1}$= 0,5.880.(80 – 20) = 26400 (J)

– Nhiệt lượng nước thu vào bằng nhiệt lượng đồng toả ra ta có :

   Q$_{2}$ = m$_{2}$.c$_{2}$.Δt$_{2}$ = Q$_{1}$= 26400(J)

– Nước nóng lên thêm là:

   

Đáp số: 26400 J; 13°C