Tháng Hai 3, 2026

Nếu dùng ròng rọc động để đưa vật trên (m=300kg) lên cao 10m, thì phải kéo dây một lực F =… và kéo dây một đoạn l =…

Nếu dùng ròng rọc động để đưa vật trên (m=300kg) lên cao 10m, thì phải kéo dây một lực F =… và kéo dây một đoạn l =…

A. F= 150 N; l = 10m.

B. F= 1500 N; l = 10m.

C. F= 1500 N; l = 20m.

D. F= 3000 N; l = 5m.

Hướng dẫn

Đáp án C

Giải thích: Dùng ròng rọc động được lợi 2 lần về lực thì thiệt 2 lần về đường đi. Vì vậy dùng ròng rọc động đưa vật này lên cần một lực là:

F = P : 2 = 3000 : 2 = 1500 N

Và cần kéo dây một đoạn dài l = 2h = 2.10 = 20m