Tháng Hai 3, 2026

Một vật được thả rơi tự do, khi chạm đất tốc độ của vật là 30 m/s. Chọn gốc tọa độ tại vị trí thả vật, gốc thời gian là lúc thả vật, chiều dương hướng xuống, lấy g = 10m/s$^{2}$. Khi tốc độ của vật là 20 (m/s) thì vật còn cách đất bao nhiêu và sau bao lâu thì vật rơi đến đất (kể từ khi tốc độ của vật là 20m/s). Áp dụng công thức: – Thời gian từ lúc rơi đến khi chạm đất: v = g.t – Độ cao lúc thả vật:\(h = \frac{{g.{t^2}}}{2}\) – Công thức độc lập với thời gian: \(v_{^1}^2 – v_0^2 = 2g{h_1}\) – Công thức vận tốc v = gt Tóm tắt: v$_{cđ}$ = 30 m/s. Chọn gốc tọa độ tại vị trí thả vật, gốc thời gian là lúc thả vật, chiều dương hướng xuống, g = 10m/s$^{2}$. Khi v = 20 (m/s) thì vật còn cách đất bao nhiêu và sau bao lâu thì vật rơi đến đất (kể từ khi tốc độ của vật là 20m/s). Giải: + Thời gian từ lúc rơi đến khi chạm đất: \(v = g.t \Rightarrow t = 3\,(s)\) + Độ cao lúc thả vật: \(h = \frac{{g.{t^2}}}{2} \Rightarrow h = 45(m)\) + Khi tốc độ v$_{1 }$= 20 m/s, ta có: \(v_{^1}^2 = 2g{h_1} \Rightarrow {h_1} = 20(m)\) → Vật cách mặt đất một đoạn: \(\Delta h = h – {h_1} = 45 – 20 = 25(m)\) + Thời gian từ lúc thả đến khi vật đạt tốc độ là 20m/s là t$_{1 }$: \({v_1} = g.{t_1} \Rightarrow {t_1} = 2(s) \Rightarrow {t_2} = t – {t_1} = 1(s)\) ##categories: 11493## ##tags: Vật lý 10##

Một vật được thả rơi tự do, khi chạm đất tốc độ của vật là 30 m/s. Chọn gốc tọa độ tại vị trí thả vật, gốc thời gian là lúc thả vật, chiều dương hướng xuống, lấy g = 10m/s$^{2}$. Khi tốc độ của vật là 20 (m/s) thì vật còn cách đất bao nhiêu và sau bao lâu thì vật rơi đến đất (kể từ khi tốc độ của vật là 20m/s).

Áp dụng công thức:

– Thời gian từ lúc rơi đến khi chạm đất: v = g.t

– Độ cao lúc thả vật:\(h = \frac{{g.{t^2}}}{2}\)

– Công thức độc lập với thời gian:

\(v_{^1}^2 – v_0^2 = 2g{h_1}\)

– Công thức vận tốc v = gt

Tóm tắt:

v$_{cđ}$ = 30 m/s.

Chọn gốc tọa độ tại vị trí thả vật, gốc thời gian là lúc thả vật, chiều dương hướng xuống, g = 10m/s$^{2}$.

Khi v = 20 (m/s) thì vật còn cách đất bao nhiêu và sau bao lâu thì vật rơi đến đất (kể từ khi tốc độ của vật là 20m/s).

Giải:

+ Thời gian từ lúc rơi đến khi chạm đất:

\(v = g.t \Rightarrow t = 3\,(s)\)

+ Độ cao lúc thả vật:

\(h = \frac{{g.{t^2}}}{2} \Rightarrow h = 45(m)\)

+ Khi tốc độ v$_{1 }$= 20 m/s, ta có:

\(v_{^1}^2 = 2g{h_1} \Rightarrow {h_1} = 20(m)\)

→ Vật cách mặt đất một đoạn: \(\Delta h = h – {h_1} = 45 – 20 = 25(m)\)

+ Thời gian từ lúc thả đến khi vật đạt tốc độ là 20m/s là t$_{1 }$:

\({v_1} = g.{t_1} \Rightarrow {t_1} = 2(s) \Rightarrow {t_2} = t – {t_1} = 1(s)\)