Một vật có khối lượng \(500g\) đang chuyển động thẳng đều với vận tốc \(18km/h\) thì chịu tác dụng của một lực \(\overrightarrow F \) có độ lớn \(2N\) ngược chiều chuyển động của vật.
a) Tính độ lớn gia tốc của vật khi chịu tác dụng của lực \(\overrightarrow F \).
b) Tính quãng đường và thời gian vật chuyển động từ khi chịu tác dụng của lực \(\overrightarrow F \) cho đến khi dừng lại.
a) Sử dụng biểu thức định luật II – Niuton: \(F = ma\)
b)
+ Sử dụng hệ thức độc lập: \({v^2} – v_0^2 = 2as\)
+ Sử dụng biểu thức: \(a = \frac{{\Delta v}}{{\Delta t}}\)
a) Gia tốc của vật: \(a = \frac{{ – F}}{m} = \frac{{ – 2}}{{0,5}} = – 4m/{s^2}\)
b)
Vận tốc ban đầu của vật \({v_0} = 18km/h = 5m/s\)
+ Quãng đường vật đi được cho đến khi dừng lại: \(s = \frac{{{v^2} – v_0^2}}{{2a}} = \frac{{0 – {5^2}}}{{2.\left( { – 4} \right)}} = 3,125m\)
+ Thời gian vật chuyển động cho đến khi dừng lại: \(t = \frac{{\Delta v}}{a} = \frac{{v – {v_0}}}{a} = \frac{{0 – 5}}{{ – 4}} = 1,25s\)