Tháng Hai 3, 2026

Một vật có khối lượng 2 kg chuyển động thẳng nhanh dần đều từ trạng thái nghỉ. Vật đi được 80 cm trong 0,5 s. Gia tốc của vật và hợp lực tác dụng vào nó là bao nhiêu ?

Một vật có khối lượng 2 kg chuyển động thẳng nhanh dần đều từ trạng thái nghỉ. Vật đi được 80 cm trong 0,5 s. Gia tốc của vật và hợp lực tác dụng vào nó là bao nhiêu ?

A. 3,2 m/s$^{2}$ ; 6,4 N.

B. 0,64 m/s$^{2}$ ; 1,2 N.

C. 6,4 m/s$^{2}$ ; 12,8 N.

D. 640 m/s$^{2}$ ; 1280 N.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp:

– Công thức tính quãng đường: \(s = {v_0}t + \frac{1}{2}a{t^2}\)

– Định luật II Niu – tơn: Gia tốc của một vật cùng hướng với lực tác dụng lên vật. Độ lớn của gia tốc tỉ lệ thuận với độ lớn của lực và tỉ lệ nghịch với khối lượng của vật.

\(\overrightarrow a = \frac{{\overrightarrow F }}{m}\) hay \(\overrightarrow F = m.\overrightarrow a \)

Cách giải:

m = 2kg; v$_{0}$ = 0; s = 80cm = 0,8m; t = 0,5s

Ta có: \(s = {v_0}t + \frac{1}{2}a{t^2} \Rightarrow a = \frac{{2s}}{{{t^2}}} = \frac{{2.0,8}}{{0,{5^2}}} = 6,4m/{s^2}\)

Hợp lực tác dụng lên vật là: \(F = ma = 2.6,4 = 12,8N\)

Chọn C