Một ôtô đang chuyển động với vận tốc 54km/h thì hãm phanh, chuyển động chậm dần đều và dừng lại sau 10s . Chọn chiều dương là chiểu chuyển động của ôtô .Vận tốc của ôtô sau khi hãm phanh được 6s là:
A. 2,5m/s
B. 6m/s
C. 7,5m/s
D. 9m/s.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
+ Vận dụng biểu thức xác định gia tốc của chuyển động: \(a = \frac{{\Delta v}}{{\Delta t}}\)
+ Viết phương trình vận tốc
+ Thay t vào phương trình vận tốc
Đổi \(54km/h = 15m/s\)
Gia tốc của xe: \(a = \frac{{0 – 15}}{{10}} = – 1,5m/{s^2}\)
Phương trình vận tốc của vật: \(v = 15 – 1,5t\)
Vận tốc của xe sau khi hãm phanh 6 s là: \(v = 15 – 1,5.6 = 6m/s\)
Chọn B