Một nồi đồng có khối lượng 300g chứa 1 lít nước. Lấy nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K, của đồng là 380J/kg.K. Nhiệt lượng cần thiết để cung cấp cho nồi nước tăng nhiệt độ từ 35°C đến 100°C là:
A. 256kJ
B. 257800J
C. 280410J
D. 245800J
Hướng dẫn
Đáp án: C
– Nhiệt lượng cần cung cấp cho nồi đồng để nó tăng nhiệt độ từ 35°C đến100°C.
Q$_{1}$ = m$_{1}$c$_{1}$(t$_{2}$ – t$_{1}$) = 0,3.380.( 100 – 35) = 7410 (J)
– Nhiệt lượng cần cung cấp cho nồi đồng để nó tăng nhiệt độ từ 35°C đến100°C.
Q$_{1}$ = m$_{2}$.c$_{2}$( t$_{2}$ – t$_{1}$) = 1.4200.( 100 – 35) = 273000 (J)
– Nhiệt lượng cần cung cấp cho ấm nước:
Q = Q$_{1}$ + Q$_{2}$ = 7410 + 273000 = 280410 (J)