Tháng Hai 4, 2026

Một người lái ô tô với vận tốc ô tô 54 km/h nhìn thấy xe mình lướt qua một đoàn tàu hoả đi cùng chiều với ô tô trong 36 giây. Biết rằng vận tốc của tàu hoả là 43,2km/h. Chiều dài của đoàn tàu là:

Một người lái ô tô với vận tốc ô tô 54 km/h nhìn thấy xe mình lướt qua một đoàn tàu hoả đi cùng chiều với ô tô trong 36 giây. Biết rằng vận tốc của tàu hoả là 43,2km/h. Chiều dài của đoàn tàu là:

A. 103m     

B. 108m

C. 110m     

D. 116m

Hướng dẫn

Đáp án B

– Đổi:

   54km/h = 15 m/s

   43,2km/h = 12m/s

– Khi ô tô lướt qua tàu hoả trong 36 giây thì ô tô đã đi hơn tàu hoả một quãng đường đúng bằng chiều dài tàu.

– Trong 36 giây, ô tô đi hơn tàu hoả quãng đường là:

   (15 – 12) . 36 = 108 (m)

Như vậy chiều dài của tàu cũng bằng 108m