Một người kéo một gàu nước từ giếng sâu 10m. Công tối thiểu của người đó phải thực hiện là bao nhiêu? Biết gàu nước có khối lượng là 0,5Kg và đựng thêm 10lít nước, khối lượng riêng của nước là 1000kg/m$^{3}$.
Hướng dẫn
– Thể tích của nước: V = 10 lít = 0,01 m$^{3}$
– Khối lượng của nước:
m$_{n}$ = V.D = 0,01 . 1000 = 10 (Kg)
– Lực tối thiểu để kéo gàu nước lên là: F = P
Hay: F = 10(m$_{n}$ + m$_{g}$) = 10(10 + 0,5) = 105 (N)
Công tối thiểu của người đó phải thực hiện:
A = F.S = 105. 10 = 1050(J)
Đáp số: 1050J