Một người đi xe đạp khởi hành từ A đến B với vận tốc 12 km/h. Sau 3 giờ một xe máy cũng đi từ A đến B với vận tốc 36 km/h. Hỏi kể từ lúc xe máy bắt đầu đi thì sau bao lâu xe máy đuổi kịp xe đạp?
A. 1 giờ B. 1,5 giờ
C. 2 giờ D. 2,5 giờ
Hướng dẫn
Đáp án B.
– Sau 3 giờ thì quãng đường xe đạp đi được là:
12 . 3 = 36 (km)
– Hiệu hai vận tốc là:
36 – 12 = 24 (km/h)
– Thời gian xe máy đuổi kịp xe đạp là:
36: 24 = 1,5 (giờ)