Một khí áp kế đặt trên điểm cao nhất của trụ ăng ten phát sóng truyền hình chỉ 738 mmHg. Xác định độ cao của trụ ăng ten biết áp suất của không khí ở chân trụ ăng ten là 750 mmHg. Trọng lượng riêng của thủy ngân là 136000 N/m$^{3}$, của không khí là 13 N/m$^{3}$.
Hướng dẫn
– Gọi p$_{1}$ và p$_{2}$ là áp suất ở đỉnh và chân trụ ăng ten.
– Độ chênh lệch áp suất:
p$_{2}$ – p$_{1}$ = 750 – 738 = 12 mmHg
– Áp suất ứng với độ cao của cột thủy ngân này là:
p = h.d = 0,012.136000 = 1632 N/m$^{2}$
– Độ cao của cột không khí tương ứng (từ chân đến đỉnh trụ ăng ten):