Một đầu máy xe lửa kéo các toa xe bằng lực F = 7500 N. Công của lực kéo là bao nhiêu khi các toa xe chuyển động được quãng đường s = 8km.
A. A = 60000 kJ B. A = 6000 kJ
C. Một kết quả khác D. A = 600 kJ
Hướng dẫn
Đổi 8 km = 8000 m
Công của lực kéo là:
ADCT: A = F.s = 7500.8000 = 6.10$^{7}$ J = 60000 kJ
⇒ Đáp án A