Một cục nước đá có thể tích V = 360 cm$^{3}$ nổi trên mặt nước. Tính thể tích của phần nước ló ra khỏi mặt nước biết khối lượng riêng của nước đá là 0,92 g/cm$^{3}$, trọng lượng riêng của nước là d$_{N}$ = 10000 N/m$^{3}$.
Hướng dẫn
– Khối lượng của cục nước đá:
m = V.D = 360.0,92 = 331,2 g = 0,3312 kg
– Trọng lượng của cục nước đá:
P = 10.m = 10.0,3312 = 3,312N
– Khi cục đá nổi trọng lượng của cục nước đá bằng đúng trọng lượng của nước bị chiếm chỗ tức bằng lực đẩy Ác – si – mét.
– Thể tích phần chìm trong nước:
– Thể tích phần cục đá nhô ra khỏi mặt nước: ΔV = V – V’ = 360 – 331,2 = 28,8 cm$^{3}$