Tháng Hai 3, 2026

Một ấm đun nước bằng nhôm có khối lượng 0,5kg chứa 2 lít nước ở 25°C. Biết nhiệt dung riêng của nước và của nhôm lần lượt là c$_{1}$ = 4200J/kg.K , c$_{2}$ = 880J/kg.K. Muốn đun sôi ấm nước này cần một nhiệt lượng bằng bao nhiêu?

Một ấm đun nước bằng nhôm có khối lượng 0,5kg chứa 2 lít nước ở 25°C. Biết nhiệt dung riêng của nước và của nhôm lần lượt là c$_{1}$ = 4200J/kg.K , c$_{2}$ = 880J/kg.K. Muốn đun sôi ấm nước này cần một nhiệt lượng bằng bao nhiêu?

Hướng dẫn

– Nhiệt lượng cần để đun 0,5 kg nhôm từ 25°C đến 100°C là :

   Q$_{1}$ = m$_{1}$.c$_{1}$.Δt = 0,5.880. (100 – 25) = 33000(J)

– Nhiệt lượng cần để đun 2 kg nước từ 25°C đến 100°C là :

   Q$_{2}$ = m$_{2}$.c$_{2}$.Δt = 2.4200.(100 – 25) = 604800 (J)

– Nhiệt lượng cần để đun sôi ấm nước là

   Q = Q$_{1}$+ Q$_{2}$ = 33000 + 604800 = 637800 (J)

Đáp số: 637800 J