Một vật được thả rơi tự do tại nơi có g = 10 m/s$^{2}$. Trong giây thứ hai vật rơi được một đoạn đường
A. 30 m.
B. 20 m.
C. 15 m.
D. 10 m.
Hướng dẫn
Chọn 16: C.
Quãng đường vật rơi được trong giây đầu tiên là: S$_{1}$ = 0,5.g.1$^{2}$ = 5 m.
Quãng đường vật rơi được trong 2 giây đầu tiên là: S$_{2}$ = 0,5.g.2$^{2}$ = 20 m.
Suy ra trong giây thứ hai vật rơi được một đoạn đường:
S = S$_{2}$ – S$_{1}$ = 20 – 5 = 15 m.