Tháng Hai 4, 2026

Một quả bóng khối lượng 200 g rơi từ độ cao 15 m xuống sân và nảy lên được 10 m. Độ biến thiên nội năng của quả bóng bằng (lấy g = 10 m/s$^{2}$)     A. 10 J.      B. 20 J.     C. 15 J.      D. 25 J.

Một quả bóng khối lượng 200 g rơi từ độ cao 15 m xuống sân và nảy lên được 10 m. Độ biến thiên nội năng của quả bóng bằng (lấy g = 10 m/s$^{2}$)

    A. 10 J.      B. 20 J.

    C. 15 J.      D. 25 J.

Hướng dẫn

Chọn A

ΔU = E$_{1}$ – E$_{2}$ = mg(h$_{1}$ – h$_{2}$ ) = 0,2.10(15 – 10) = 101J.