Tháng Hai 3, 2026

Một vật được ném ngang ở độ cao 20m phải có vận tốc đầu là bao nhiêu để trước lúc chạm đất vận tốc của nó là 25m/s? Biết g = 10m/s$^{2}$.

Một vật được ném ngang ở độ cao 20m phải có vận tốc đầu là bao nhiêu để trước lúc chạm đất vận tốc của nó là 25m/s? Biết g = 10m/s$^{2}$.

A. 10m/s

B. 20m/s

C. 15m/s

D. 18m/s

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Vận tốc chạm đất: \({v_{cd}} = \sqrt {v_0^2 + 2gh} \)

Vận tốc chạm đất: \({v_{cd}} = \sqrt {v_0^2 + 2gh} \Rightarrow {v_0} = \sqrt {v_{cd}^2 – 2gh} \)

Với: \(\left\{ \begin{array}{l}{v_{cd}} = 25m/s\\g = 10m/{s^2}\\h = 20m\end{array} \right.\)

Thay số vào ta được: \({v_0} = \sqrt {v_{cd}^2 – 2gh} = \sqrt {{{25}^2} – 2.10.20} = 15m/s\)

Vậy vật được ném ngang ở độ cao 20 m phải có vận tốc đầu là 15 (m/s) thì trước lúc chạm đất vật có vận tốc 25m/s.

Chọn C.