Tháng Hai 3, 2026

Một thanh AB dài 2m đồng chất có tiết diện đều, m = 2kg. Người ta treo vào đầu A của thanh một vật m = 5kg, đầu B một vật 1kg. Hỏi phải đặt một giá đỡ tại điểm O cách đầu A một khoảng OA là bao nhiêu để thanh cân bằng? Áp dụng quy tắc momen lực: M$_{A}$ = M$_{P}$ + M$_{B}$ P$_{A}$. OA = P. OI + P$_{B}$. OB AI = IB = 1m OI = AI – OA = 1 – OA OB = OI – IB = 2 – OA 50. OA = 20 (1- OA) + 10( 2 – OA ) OA = 0,5m ##categories: 11493## ##tags: Vật lý 10##

Một thanh AB dài 2m đồng chất có tiết diện đều, m = 2kg. Người ta treo vào đầu A của thanh một vật m = 5kg, đầu B một vật 1kg. Hỏi phải đặt một giá đỡ tại điểm O cách đầu A một khoảng OA là bao nhiêu để thanh cân bằng?

Áp dụng quy tắc momen lực: M$_{A}$ = M$_{P}$ + M$_{B}$

P$_{A}$. OA = P. OI + P$_{B}$. OB

AI = IB = 1m

OI = AI – OA = 1 – OA

OB = OI – IB = 2 – OA

50. OA = 20 (1- OA) + 10( 2 – OA )

OA = 0,5m