Tháng Hai 4, 2026

Một quả bóng có khối lượng 500g đang nằm trên mặt đất thì bị đá bằng một lực 200N. Nếu thời gian quả bóng tiếp xúc với bàn chân là 0,02s thì bóng sẽ bay đi với tốc độ bằng :

Một quả bóng có khối lượng 500g đang nằm trên mặt đất thì bị đá bằng một lực 200N. Nếu thời gian quả bóng tiếp xúc với bàn chân là 0,02s thì bóng sẽ bay đi với tốc độ bằng :

A. 0,008m/s

B. 2m/s

C. 8m/s

D. 0,8m/s

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Gia tốc mà lực gây ra cho quả bóng là a = F:m = 200 : 0,5 = 400 m/s$^{2}$

Khi đó vận tốc mà vạt đạt được là : v = a.t = 400.0,02 = 8 m/s