Một phao bơi có thể tích 25 dm$^{3}$ và khối lượng 5 kg. Hỏi lực nâng tác dụng vào phao khi chìm trong nước là bao nhiêu? Trọng lượng riêng của nước là 10000 N/m$^{3}$.
A. 100 N B. 150 N C. 200 N D. 250 N
Hướng dẫn
Lực đẩy Ác – si – mét tác dụng lên phao là:
F$_{A}$ = d.V= 10000. 0,025= 250N
Trọng lượng của phao là:
P = 10.m = 10.5 = 50N
Lực nâng phao là: F = F$_{A}$ – P = 200N
⇒ Đáp án C