Tháng Hai 4, 2026

Một lò xo có chiều dài tự nhiên ban đầu là l0 = 20cm. Nếu treo một vật có khối lượng m1 = 0,4 kg thì lò xo bị dãn ra một đoạn ∆l = 2cm. Nếu treo vật có khối lượng 0,5 kg, thì độ dãn của lò xo là:

Một lò xo có chiều dài tự nhiên ban đầu là l0 = 20cm. Nếu treo một vật có khối lượng m1 = 0,4 kg thì lò xo bị dãn ra một đoạn ∆l = 2cm. Nếu treo vật có khối lượng 0,5 kg, thì độ dãn của lò xo là:

A. ∆l = 3 cm

B. ∆l = 2,5 cm

C. ∆l = 4 cm

D. ∆1 = 4,5 cm

Hướng dẫn

Đáp án B

Giải thích:

Lực đàn hồi tỉ lệ thuận với độ dãn của lò xo.

Khi treo vật nặng vào lò xo, vật nặng cân bằng do chịu tác dụng của hai lực cân bằng là trọng lực và lực đàn hồi. Trọng lực và lực đàn hồi cùng phương, ngược chiều, cùng độ lớn.

Vật nặng m1 = 0, 4kg có trọng lượng 4N, làm lò xo dãn 2 cm.

Vậy mỗi 1N làm lò xo dãn 0,5 cm

Vật nặng m2 = 0,5 kg có trọng lượng 5N, làm lò xo dãn là ∆l = 5.0,5 = 2,5 cm.