Một ấm nhôm có khối lượng 360g chứa 1,2 lít nước. Biết nhiệt độ ban đầu của ấm và nước là 24°c. Biết nhiệt dung riêng của nhôm là 880J/kg.K, của nước là 4 200 J/kg.K và bếp đun có hiệu suất 80%. Hãy tính nhiệt lượng do bếp tỏa ra để đun sôi nước trong ấm?
Hướng dẫn
– Nhiệt lượng ấm nhôm thu vào để nóng đến 100°c là:
Q$_{1}$ = m$_{1}$.C$_{1}$.Δt$_{1}$ = 0,36. 880. (100 – 24) = 24 076,8 (J)
– Nhiệt lượng nước thu vào để nóng đến 100°c là:
Q$_{2}$ = m$_{2}$.C$_{2}$.Δt$_{2}$ = 1,2. 4 200. (100 – 24) = 383 040 (J)
– Nhiệt lượng mà ấm và nước nhận vào là:
Q = Q$_{1}$ + Q$_{2}$ = 24 076,8 + 383 040 = 407 116,8 (J).
– Nhiệt lượng do bếp tỏa ra là:
Q$_{tp}$ = Q : H = 407116,8 : 0,8 = 508896 (J)
Đáp số: 508896 J