Tháng Hai 3, 2026

Một ấm đun nước được làm từ nhôm có khối lượng 300g. Đổ vào ấm 2 lít nước. Biết nhiệt độ ban đầu của ấm và nước là 30°C. Biết nhiệt dung riêng của nhôm là 880J/kg.K, của nước là 4200 J/kg.K. Trong quá trình đun 20% nhiệt lượng đã bị môi trường hấp thụ. Nhiệt lượng do bếp tỏa ra để đun sôi nước trong ấm là:

Một ấm đun nước được làm từ nhôm có khối lượng 300g. Đổ vào ấm 2 lít nước. Biết nhiệt độ ban đầu của ấm và nước là 30°C. Biết nhiệt dung riêng của nhôm là 880J/kg.K, của nước là 4200 J/kg.K. Trong quá trình đun 20% nhiệt lượng đã bị môi trường hấp thụ. Nhiệt lượng do bếp tỏa ra để đun sôi nước trong ấm là:

A. 800kJ     

B. 758100J

C. 750kJ     

D. 805490J

Hướng dẫn

Đáp án: B

– Nhiệt lượng ấm nhôm thu vào để nóng đến 100°C là:

   Q$_{1}$ = m$_{1}$.C$_{1}$Δt$_{1}$ = 0,3. 880. (100 – 30) = 18480 (J)

– Nhiệt lượng nước thu vào để nóng đến 100°C là:

   Q$_{2}$ = m$_{2}$.C$_{2}$Δt$_{2}$ = 2. 4200. (100 – 30) = 588000 (J)

– Nhiệt lượng mà ấm và nước nhận vào là:

   Q = Q$_{1}$ + Q$_{2}$ = 18480 + 588000 = 606480 (J).

   20% nhiệt lượng đã bị môi trường hấp thụ nên chỉ có 80% nhiệt lượng bếp tỏa ra được ấm hấp thụ.

– Nhiệt lượng do bếp tỏa ra là

   Qtp = Q : H = 606480 : 0,8 = 758100 (J)