Một đầu tàu kéo một toa tàu chuyển động từ ga A tới ga B trong 15 phút với vận tốc 30Km/h. Sau đó đoàn tàu đi từ ga B đến ga C với vận tốc 20Km/h. Thời gian đi từ ga B đến ga C là 30 phút. Biết rằng lực kéo của đầu tàu không đổi là 10000N. Công của đầu tàu sinh ra khi tàu đi từ A đến C là:
A. 4000kJ
B. 600000kJ
C. 175000kJ
D. 20000kJ
Hướng dẫn
Đáp án: C
15 phút = 0,25 giờ
30 phút = 0,5 giờ
– Quãng đường đi từ ga A đến ga B:
S$_{1}$ = v$_{1}$.t$_{1}$ = 30. 0,25 = 7,5 (Km) = 7500m
– Quãng đường đi từ ga B đến ga C:
S$_{2}$ = v$_{2}$.t$_{2}$ = 20. 0,5 = 10 (Km) = 10000m
– Công của đầu tàu sinh ra là:
A = F (S$_{1}$ + S$_{2}$) = 10000.(7500 + 10000) = 175000000 (J) = 175000(KJ)