Một vật rắn hình trụ có hệ số nở dài α=24.10$^{-6}$.K$^{-1}$. Ở nhiệt độ 20$^{o}$C có chiều dài l$_{o}$=20 m, tăng nhiệt độ của vật tới 70$^{o}$C thì chiều dài của vật là
A. 20,0336 m. B. 24,020 m.
C. 20,024 m. D. 24,0336 m.
Hướng dẫn
Chọn C.
Chiều dài của vật là: ℓ = ℓ$_{0}$(1 + Δt) = 20.(1 + 24.10$^{-6}$.50) = 20,024 m.