Lúc 6 giờ 30 phút sáng, Lan đi học đến trường bằng xe đạp với vận tốc 16 km/giờ. trên con đường đó, lúc 6 giờ 45 phút mẹ Lan đi làm bằng xe máy với vận tốc 36 km/giờ. Hỏi hai người gặp nhau lúc mấy giờ?
Hướng dẫn
– Thời gian Lan đi được khi mẹ xuất phát :
6 giờ 45 phút – 6 giờ 30 phút = 15 ( phút) = 0,25 (giờ).
– Khoảng cách Lan và mẹ khi mẹ xuất phát :
16.0,25 = 4 (km).
– Hiệu hai vận tốc:
36 – 16 = 20 (km/h)
– Thời gian gặp nhau:
4 : 20 = 0,2 ( giờ) = 12 (phút).
– Hai người gặp nhau lúc:
6 giờ 45 phút + 12 phút = 6 giờ 57 phút.
Đáp số: 6 giờ 57 phút.
C. Bài tập vận dụng