Lúc 1 giờ chiều một ô tô và một xe đạp xuất phát cùng lúc từ hai điểm A, B cách nhau 80km. Ô tô đi từ A với vận tốc 50km/h, còn xe đạp đi với vận tốc bằng 1/5 vận tốc của ô tô. Ô tô và xe đạp gặp nhau lúc mấy giờ?
A. 2 giờ 20 phút chiều B. 3 giờ chiều
C. 3 giờ 10 phút chiều D. 2 giờ 50 phút chiều
Hướng dẫn
Đáp án A
– Vận tốc của xe đạp là:
50 x 1/5 = 10(km/h)
– Tổng vận tốc hai xe là:
50 + 10 = 60 (km/h)
– Hai xe gặp nhau sau:
80 : 60 = 4/3 (giờ) = 1 giờ 20 phút
– Hai xe gặp nhau lúc:
1 giờ + 1 giờ 20 phút = 2 giờ 20 phút
Vậy hai xe gặp nhau lúc 2 giờ 20 phút chiều