Tháng Hai 3, 2026

Khi chụp ảnh một vật cao 4m. Ảnh của vật trên phim có độ cao 2cm; khoảng cách từ vật kính đến phim là 4,5cm. Khoảng cách vật đến máy ảnh là:

Khi chụp ảnh một vật cao 4m. Ảnh của vật trên phim có độ cao 2cm; khoảng cách từ vật kính đến phim là 4,5cm. Khoảng cách vật đến máy ảnh là:

A. 2,0m

B. 7,2m

C. 8,0m

D. 9,0m

Hướng dẫn

Ta có:

h=4m

h′=2cm=0,02m

d′=4,5cm=0,045m

Lại có:

Đáp án: D