Tháng Hai 3, 2026

Khi chụp ảnh một vật cao 1,5m đặt cách máy ảnh 6m. Biết khoảng cách từ vật kính đến phim là 4cm. Chiều cao ảnh của vật trên phim là:

Khi chụp ảnh một vật cao 1,5m đặt cách máy ảnh 6m. Biết khoảng cách từ vật kính đến phim là 4cm. Chiều cao ảnh của vật trên phim là:

A. 1cm

B. 1,5cm

C. 2cm

D. 2,5cm

Hướng dẫn

Ta có:

h=1,5m

d=6m

d′=4cm=0,04m

Lại có:

Đáp án: A