Hình 2.7 cho biết đồ thị tọa độ – thời gian của một ô tô chuyển động thẳng. Quãng đường ô tô đi được kể từ lúc t$_{o}$ = 0 đến lúc t = 10s là
A. 40 m.
B. 30 m.
C. 20 m.
D. 10 m.
Hướng dẫn
Chọn: C.
Từ đồ thị ta thấy:
– Trong khoảng thời gian từ 0 đến 2s, ôtô chuyển động thẳng đều theo chiều dương Ox và đi được quãng đường là S$_{1}$ = 10 – 0 = 10 km.
– Trong khoảng thời gian từ 2s đến 6s, ôtô không chuyển động (do tọa độ không thay đổi theo thời gian).
– Trong khoảng thời gian từ 6s đến 8s, ôtô chuyển động thẳng đều theo chiều âm Ox và đi được quãng đường là S$_{3}$ = 10 km.
– Trong khoảng thời gian từ 8s đến 10s, ôtô không chuyển động (do tọa độ không thay đổi theo thời gian).
Vậy quảng đường mà ôtô đi được kể từ lúc t$_{0}$ = 0 đến lúc t = 10s là
S = S$_{1}$ + S$_{3}$ = 20 km.