Hai người đi bộ theo một chiều trên một đường thẳng AB, cùng xuất phát tại vị trí A, với vận tốc lần lượt là 1,5m/s và 2,0m/s, người thứ hai đến B sớm hơn người thứ nhất 5,5min. Quãng đường AB dài
A. 220m
B. 1980m
C. 283m
D. 1155m
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Thời gian chuyển động \(t = \frac{S}{v}\)
Đổi 5,5 min = 330 s
Thời gian người thứ nhất và người thứ hai đi được lần lượt là:
\({t_1} = \frac{S}{{{v_1}}} = \frac{S}{{1,5}};\,\,{t_2} = \frac{S}{{{v_2}}} = \frac{S}{2}\)
Người thứ hai đến sớm hơn người thứ nhất 330s, ta có:
\({t_1} – {t_2} = 330 \Rightarrow \frac{S}{{1,5}} – \frac{S}{2} = 330 \Rightarrow S = 1980\,\,\left( m \right)\)
Chọn B.