Hai lực song song cùng chiều cách nhau một đoạn 0,2 m. Nếu một trong hai lực có độ lớn 13 N và hợp lực của chúng có đường tác dụng cách lực kia một đoạn 0,08 m. Tính độ lớn của hợp lực và lực còn lại.
A. 7,5 N và 20,5 N
B. 10,5 N và 23,5 N
C. 19,5 N và 32,5 N
D. 15 N và 28 N
Hướng dẫn
Chọn C.
Gọi d$_{1}$, d$_{2}$ là khoảng cách từ lực có độ lớn 13 N và lực còn lại đến hợp lực của chúng
→ d$_{1}$ + d$_{2}$ = 0,2
Mà d$_{2}$ = 0,08 m → d$_{1}$ = 0,2 – 0,08 = 1,12 m
→ F$_{2}$ = 1,5F$_{1}$ = 1,5.13 = 19,5 N
→ F = F$_{1}$ + F$_{2}$ = 13 + 19,5 = 32,5 N