Dùng một ròng rọc cố định để kéo một vật có trọng lượng P = 1600 N lên cao h = 6m thì phải kéo dây với một lực F = … và kéo đây một đoạn l = …
A. F= 800 N; l = 12m.
B. F= 1600 N; l = 6m.
C. F= 1600 N; l = 12m.
D. F= 80,0 N; l = 6m.
Hướng dẫn
Đáp án B
Giải thích:
Ròng rọc cố định chỉ thay đổi hướng của lực tác dụng, không giúp ta được lợi về lực, do đó ta không được lợi hay thiệt về đường đi, lực cần tác dụng vẫn là F = P = 1600 N; kéo dây một đoạn l = h = 6m.