Dùng bếp củi để đun sôi 2,5 lít nước đựng trong một ấm nhôm có khối lượng 0,3kg từ 20°C, lượng củi cần dùng là 0,2kg. Biết rằng năng suất toả nhiệt của củi khô là 10$^{7}$ J/kg, nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K, nhiệt dung riêng của nhôm là 880J/kg.K. Lượng nhiệt đã tỏa ra môi trường trong quá trình đun nước là bao nhiêu?
A. 10876J
B. 50836J
C. 89340J
D. 1141520J
Hướng dẫn
Đáp án: D
– Nhiệt lượng ấm nhôm thu vào để nóng đến 100°C là:
Q$_{1}$ = m$_{1}$.C$_{1}$.Δt$_{1}$ = 0,3. 880. (100 – 30) = 18480 (J)
– Nhiệt lượng cần đun sôi nước là:
Q$_{2}$= m$_{2}$.C$_{2}$.Δt = 2,5.4200. (100 – 20) = 840000 (J)
– Nhiệt lượng toả ra khi đốt cháy hoàn toàn 0,2 kg củi là:
Q$_{tỏa}$ = m. q = 0,2. 10$^{7}$ = 2 000 000 (J)
– Nhiệt lượng tỏa ra môi trường là:
ΔQ = Q$_{2}$ – Q$_{1}$ = 2000000 – 840000 – 181480 = 1141520(J)