Để tạo nên 100g hơi nước ở nhiệt độ 100°c từ nước có nhiệt độ ban đầu 20°c bằng bếp dầu có hiệu suất H = 40%. Tìm lượng dầu cần dùng, biết năng suất tỏa nhiệt của dầu là q = 4,5.10$^{7}$J/kg.
Hướng dẫn
– Nhiệt lượng cần cung cấp cho 100g nước từ 20°c biến thành hơi nước ở 100°c:
Q$_{thu}$ = m$_{1}$.c$_{1}$.( t$_{1}$ – t4) + m$_{1}$.L
= 0,1.4200.(100 – 20) + 0,1.2,3.10$^{6}$ = 263,6.10$^{3}$J
– Nhiệt lượng do dầu đốt cháy tỏa ra:
– Lượng dầu cần dùng:
Đáp số: 14g