Để đun sôi một ấm nhôm có khối lượng 500g đựng 10 lít nước ở 35°C người ta cung cấp cho nó một lượng nhiệt là 5517200 J. Tính hiệu suất của bếp, biết nhiệt dung riêng của nước, nhôm lần lượt là 4200 J/kg.K và 880 J/kg.K.
Hướng dẫn
Nhiệt lượng thu vào của nhôm:
Q$_{nh}$ = m$_{nh}$.c$_{nh}$.(t$_{2}$ – t$_{1}$) = 0,5.880.(100 – 35) = 28600 J
Nhiệt lượng thu vào của nước:
Q$_{n}$ = m$_{n}$.c$_{n}$.(t$_{2}$ – t$_{1}$) = 10.4200.65 = 2730000 J
Nhiệt lượng thu vào của ấm:
Q = Q$_{nh}$ + Q$_{n}$ = 28600 + 2730000 = 2758600 J
Hiệu suất của bếp: